Ngộ độc, hỏng gan do dùng thuốc hạ sốt quá liều

Chia sẻ Facebook
19/08/2019 01:23:19

Liên tiếp các truờng hợp trẻ bị nguy kịch về sức khỏe, thậm chí là nguy hiểm đến tính mạng sau khi các bậc cha mẹ tự ý sử dụng thuốc hạ sốt quá liều Paracetamol.


Một lần nữa, câu chuyện tự ý dùng thuốc tại nhà, không theo chỉ dẫn của bác sĩ cần đuợc cảnh báo một cách nghiêm khắc.


Một em bé 7 tháng tuổi nhập viện trong tình trạng nhiễm trùng đường ruột, nhiễm trùng máu, men gan cao. Trước đó khi thấy con bị sốt gia đình đã cho cháu uống thuốc hạ sốt liên tục.

Đây không phải là trường hợp duy nhất dùng thuốc hạ sốt quá liều và quá thời gian quy định. Mới đây, bệnh viện Nhi Trung ương tiếp nhận một em bé 27 tháng tuổi chuyển từ Phú Thọ lên trong tình trạng nguy kịch vì ngộ độc gan do uống thuốc hạ sốt quá liều. Các bác sĩ tiên lượng bé có thể tử vong nếu không được ghép gan.

Theo các bác sĩ, Paracetamol là thuốc phổ biến dễ mua và có nhiều hình thức bào chế nên dễ nhầm lẫn khi sử dụng. Việc dùng quá liều sẽ gây biến chứng ở gan và ảnh hưởng đến tính mạng của trẻ.

* Mời quý độc giả theo dõi các chương trình đã phát sóng của Đài Truyền hình Việt Nam trên TV Online !

Chia sẻ Facebook
loading...