Dùng chân điều khiển vô lăng ô tô có bị phạt?

Chia sẻ Facebook
29/09/2019 08:06:24

Hành vi điều khiển vô lăng ô tô bằng chân tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn giao thông và bị xử phạt rất cao.

Em trai tôi có thói quen dùng chân điều khiển vô lăng xe ô tô, tôi nhiều lần nhắc nhở nhưng em trai lại nói hành vi này không bị xử phạt vì xe vẫn có người điều khiển. Xin hỏi, việc dùng chân lái ô tô có bị phạt hay không?


Bạn đọc Đỗ Ngọc Phúc (phucngoc…@gmail.com)


Luật sư Phạm Minh Tâm , Đoàn Luật sư TP.HCM , trả lời: Dùng chân điều khiển vô lăng ô tô là hết sức nguy hiểm. Vì khi đó, người lái xe ở tư thế bị hạn chế tầm nhìn phía trước. Khi điều khiển xe ô tô bằng chân thì định hướng, phản ứng của tài xế trước các tình huống va chạm bất ngờ sẽ chậm hơn với việc điều khiển xe bằng tay. Hành vi này tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn giao thông và hình thức xử phạt rất cao.


Cụ thể, Điểm d Khoản 8 Điều 5 Nghị định 46/2016 quy định, phạt tiền từ 7 – 8 triệu đồng đối với cá nhân điều khiển xe ô tô mà dùng chân điều khiển vô lăng xe khi tham gia giao thông.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 - 4 tháng.

Chia sẻ Facebook
loading...